दाताभोवती साचलेला हा पिवळा पदार्थ हिरड्या आणि तोंडांच्या आजारांना जन्म देतो, अशा प्रकारे दातांवरील प्लाग स्वच्छ करा.

दाताभोवती साचलेला हा पिवळा पदार्थ हिरड्या आणि तोंडांच्या आजारांना जन्म देतो, अशा प्रकारे दातांवरील प्लाग स्वच्छ करा.

आजच्या काळात, अनियंत्रित जीवनशैलीमुळे आरोग्याच्या अनेक समस्या उद्भवत आहेत. हे केवळ आरोग्यावरच नाही तर त्याचा परिणाम आपल्या दातांवरही होतो. सध्या बहुतेक लोकांना दात संबंधित काही समस्या आहे. दंत समस्या सर्व वयोगटातील लोकांमध्ये दिसू शकतात. बॅक्टेरियाच्या संसर्गामुळे दंत अडचणी उद्भवतात, त्यामध्ये “प्लाक” देखील आहे.

दाताभोवती हलका पिवळा किंवा तपकिरी रंगाचा पदार्थ याला प्लाक म्हणतात. जेव्हा आपण सकाळी ब्रश करतो आणि दिवसभर अन्न खातो तेव्हा अन्नाचे फारच छोटे कण दाता दरम्यान जमा होतात ज्यामुळे बॅक्टेरिया तयार होऊ लागतात. हे जीवाणू एक जाड चिकट पदार्थ सोडतात, जे प्लाक आहे. प्लाक हळूहळू दात कमकुवत करू लागतात आणि तोंडाशी संबंधित अनेक रोगांचा जन्म होतो.

आज, या लेखाच्या माध्यमातून आपण दातांवर जमा होणारी प्लाक कोणत्या मार्गांनी स्वच्छ करू शकता आणि दंत रोगांपासून तुम्ही कसे टाळू शकता? त्याबद्दल माहिती देत आहोत.

दररोज दात घासणे

जर तुम्हाला दात स्वच्छ आणि निरोगी ठेवायचे असतील तर दररोज ब्रश करणे खूप महत्वाचे आहे. आपण दररोज दोनदा ब्रश करता. सकाळी आणि रात्री झोपायच्या आधी. आपल्याला हे लक्षात ठेवणे आवश्यक आहे की ब्रश मऊ असावा कारण जर ब्रश कठोर असेल तर यामुळे आपल्या हिरड्या सोलू शकतात. जर आपण दिवसा काही खाल्ले असेल तर त्या नंतर स्वच्छ धुवा.

बेकिंग सोडा आणि मीठापासून प्लाक काढा

आपल्याला दातावर  असलेले फलक किंवा पिवळा पदार्थ काढायचा असल्यास आपण याकरिता बेकिंग सोडा आणि मीठ वापरू शकता. ही एक अतिशय खास घरगुती कृती मानली जाते.

यासाठी अर्धा चमचे बेकिंग सोडा आणि अर्धा चमचा मीठ घ्या. त्यात 8 ते 10 थेंब मोहरीचे तेल घालून चांगले मिसळा. आता हलक्या हातांनी दात घासा. दात मागे व्यवस्थित स्वच्छ करा. जर आपण एका दिवसात असे तीन वेळा ब्रश केले तर ते लवकरच दात साफ होतील  आणि  ते प्लाकपासून  मुक्त होतील.

जेवणानंतर लगेच दात स्वच्छ करू नका.

बहुतेकदा असे दिसून आले आहे की बर्‍याच लोकांना अशी सवय आहे की ते खाल्ल्यानंतर लगेचच दात स्वच्छ करण्यास सुरवात करतात. त्यांना असे वाटते की यामुळे दात निरोगी राहतील परंतु असे अजिबात नाही. 30 ते 40 मिनिटे खाल्ल्यानंतर दात स्वच्छ केले पाहिजेत. जर तुम्ही खाल्ल्यानंतर लवकरच दात स्वच्छ केले तर ते दात कमकुवत करू शकतात.

दातच नाही तर जिभ देखील साफ ठेवा

दात तसेच जीभ स्वच्छ करणे देखील खूप महत्वाचे आहे. आपण ब्रश करत असताना आपली जीभ व्यवस्थित स्वच्छ करा. जीभ स्वच्छ करण्यासाठी बाजारात खुपसाऱ्या गोष्टी उपलब्ध आहेत ज्याचा वापर करून आपण आपली जीभ स्वच्छ करू शकता. जिभेवर बॅक्टेरिया देखील आहेत, म्हणून जीभ साफ केल्यानंतर, आपण ती योग्यरित्या स्वच्छ धुवावी.

दातांना फ्लॉस करणे जरुरीचे आहे.

जेव्हा आपण ब्रश करतो, मग ब्रशला जेवढे दात भेटतात तेवढेच स्वच्छ होतात. पण दाता  दरम्यान अडकलेल्या अन्नाचे कण बाहेर येत नाहीत. अशा परिस्थितीत दात फ्लॉस करणे फार महत्वाचे आहे.

यासाठी, आपण सूक्ष्म धागा घेऊ शकता आणि धाग्याच्या मदतीने दाता मध्ये योग्य प्रकारे साफ करू शकता. फ्लॉसिंगमुळे दात आणि हिरड्या ज्या भागात टूथब्रश पोहोचू शकत नाहीत त्या भागातून बॅक्टेरिया, अन्न कण आणि पट्टिका देखील साफ होतात. फ्लोसिंगनंतर, व्यवस्थित स्वच्छ धुवा.

Disha

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *