शरीरावर कोणतीही इजा न झाल्यास नीलची चिन्हे असतील तर सावधगिरी बाळगा, ती धोक्याची बेल तर नाही…

शरीरावर कोणतीही इजा न झाल्यास नीलची चिन्हे असतील तर सावधगिरी बाळगा, ती धोक्याची बेल तर नाही…

आपण बर्‍याच वेळा लक्षात घेतले असेल की आपल्या शरीरात बरीचशी इजा होत नाही अशा ठिकाणी नीलचे गुण अचानक जमा होतात. बऱ्याच वेळेस नीलचे गुण काही महिन्यांपासून गोठलेले राहतात आणि सर्वात महत्त्वाचा प्रश्न असा आहे की, आपल्या शरीरात सर्व वेळ नीलची खूण असते? तसे, हे निशाण  दुखापतीमुळे झालेल्या जखमानसारखे दिसतात.

नीलची चिन्हे का होतात?

त्वचेला इजा झाल्यानंतर, रक्तवाहिन्या खराब झाल्यामुळे नील जमा होतो. या प्रकारच्या दुखापतीमुळे रक्त गळते आणि आजूबाजूच्या पेशींमध्ये पसरते, ज्यामुळे नीलसारखे दाग पडतात.

ही इजा होण्यावर शरीराची प्रतिक्रिया आहे. वैद्यकीय भाषेत या अवस्थेला दूषित होणे किंवा अंतर्गत दुखापत असे म्हणतात नीलचे दुखापत न होता शरीरात गुण दिसू लागल्यास ही चिंतेची बाब आहे. आपल्या शरीरात नीलचे गुण केव्हा आणि कसे जमा होतात आणि त्यामागील हे कारण आहे का याबद्दल आपण जाणून घेऊया.या शरीरावर नीलच्या खुणामागील कारण आपणास माहित असणे फार महत्वाचे आहे:

पोषक अभावामुळे नील शरीरावर पडते: –

अशी काही जीवनसत्त्वे आणि खनिजे आहेत जे रक्तात गुठळ्या आणि जखमा भरुन काढण्याचे काम करतात. शरीरात कोणत्याही कारणामुळे कमतरता असल्यास नीलच्या खुणा आढळतात. म्हणूनच, हे लक्षात ठेवा की आपल्या आहारातील सर्व पोषणद्रव्ये अधिक प्रमाणात ठेवा.

इंडिगो कर्करोग आणि केमोथेरपीमुळे शरीरावर खुणा दिसतात

कर्करोगाच्या वेळी केमोथेरपीमुळे शरीरावर नीलचे गुणसुद्धा दिसतात. केमोथेरपीमुळे, रुग्णाची रक्ताची प्लेटलेट खूप कमी होते, ज्यामुळे नीलच्या खुणा वारंवार शरीरावर दिसतात.

काही औषधे आणि पूरक आहारांमुळे नील शरीरावर तयार होतो : –

बर्‍याच वेळा औषधे आणि पूरक पदार्थांच्या वापरासह असे गुण दिसू लागतात. वास्तविक, वॉरफेरिन आणि एस्पिरीन सारखी औषधे रक्त पातळ करतात, ज्यामुळे नील शरीरावर खुणा दिसू लागतात. अशी औषधे घेत असतानाही आपल्या शरीरावर नीलगाणी दिसू लागतात तर कृपया याबद्दल तुमच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या

हिमोफिलिया अनुवांशिक रोगामुळे नील शरीरावर येऊ शकते: –

हिमोफिलिया हा एक अनुवांशिक रोग आहे ज्यामध्ये एकदा दुखापत किंवा जखमेच्या नंतर रक्तस्त्राव थांबत नाही. या रोगात, थ्रोम्बोप्लास्टिन नावाच्या रक्ताची कमतरता असते, ज्यामुळे रक्ताचा प्रवाह तीव्र होऊ लागतो किंवा नीलची चिन्हे दिसू लागतात.

वाढत्या वयामुळे नील शरीरावर तयार होऊ शकते: –

म्हातारपणात शरीराच्या काही भागात नील असणे सामान्य गोष्ट आहे कारण या काळात रक्तवाहिन्या खूप कमकुवत होतात ज्यामुळे शरीरावर गुण तयार होतात. हे चट्टे लाल रंगाचे,

फिकट जांभळे किंवा हिरव्या रंगाचे आहेत आणि हळू हळू अदृश्य होतात आणि पुन्हा तयार होतात, म्हणून नीलच्या चिन्हाबद्दल काळजी करण्याची काहीच गोष्ट नाही, परंतु जर या समस्या जास्त झाल्या तर डॉक्टरांशी त्वरित संपर्क साधा.

Disha

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *