जर शरीरावर कुठेही वेदना होत असतील तर फक्त हे पान खा, ही वनस्पती खरी वेदनाशामक आहे.

जर शरीरावर कुठेही वेदना होत असतील तर फक्त हे पान खा, ही वनस्पती खरी वेदनाशामक आहे.

आजच्या काळात, प्रत्येकजण सतत कश्यांना कश्यात व्यस्त जीवन जगतो, ज्यामुळे तो स्वतःसाठीही वेळ काढू शकत नाही, याचा परिणाम असा होतो की मानवाच्या शरीरात अनेक प्रकारचे आजार दिवसेंदिवस घरी जातात. तसे,

या धकाधकीच्या आणि वेदनादायक आयुष्यात शरीराच्या कोणत्याही भागामध्ये वेदना किंवा शरीर दुखीही एक सामान्य गोष्ट झाली आहे आणि अशा परिस्थितीत लोक बर्‍याच प्रकारचे इंग्रजी औषधे म्हणजे वेदनाशामक औषधे वापरतात जी शरीरावर दुष्परिणाम करत आहेत.

आज आम्ही तुम्हाला एक उपाय सांगणार आहोत, ज्याचा अवलंब केल्यावर तुमच्या शरीराच्या कोणत्याही भागामध्ये वेदना झाल्यास ती त्वरित दुरुस्त करेल. होय, आम्ही निरगुंडीबद्दल बोलत आहोत जे शरीरास रोगांपासून वाचवते.

इतकेच नाही तर असे अनेक गुण त्यात आढळतात, त्या मुळे ते आजारांमधील रामबाण उपाय मानले जाते. सहा ते बारा फूट उंच उंच झाडाच्या फांद्या  विखुरलेल्या बारीक कोशांनी व्यापलेले आहे. पाने काठावरुन ओळखली जाऊ शकतात. त्याची फळे लहान, गोलाकार आणि पांढरी असतात.

मी आपणास सांगतो की शरीरात या कफला वातशामक औषधी म्हणून ओळखले जाते, यामुळे शरीरात होणारी कोणतीही वेदना कमी करण्याची क्षमता तिच्यात असते. संपूर्ण भारतभर निरगुंडीची रोपे स्वतःच वाढतात. उबदार (गरम) प्रदेशात या वनस्पती मोठ्या प्रमाणात आढळतात. हे शेतातल्या माळात, फळबागात आणि अगदी घरातपण लावले जाते.

तर आता आम्हाला त्याच्या औषधी वापराबद्दल कळवतो कि जे फार महत्वाचे आहे. यासाठी, जर तुम्ही त्याची पाने चिरडून त्याची पेस्ट तयार केली आणि वेदनादायक ठिकाणी बांधली तर लगेच वेदना कमी होते. त्याच्या पानांचा काढून त्याच्या गुळण्या केल्या तर गळ्यातील दुखणे निघून जाते.

वेदना व्यतिरिक्त निर्गुंडी पाचन, सामान्य पाचन, यकृताचा, खोकला,  साधा खोकला लघवीचे प्रमाण वाढवणारा पदार्थ आणि गरम यामुळे मासिक पाळी स्वच्छ आणते. याचा उपयोग कुष्ठरोग, खाज सुटणे,

ताप, कान पू, डोकेदुखी, पुरुषाचे जननेंद्रिय अशक्तपणा, कटिप्रदेश, अपचन, स्ट्रोक, अशक्तपणा, नेत्र रोग आणि स्त्रीच्या स्तनांमध्ये दूध वाढीसाठी केला जातो.

एवढेच नव्हे तर, तोंडाला फोड पडला असेल किंवा घशात कोणत्याही प्रकारची सूज येत असेल तर निरगुंडी तेल आणि थोडेसे मीठ मिसळून हलके कोमट पाण्याने गुळण्या केल्याने फायदा होतो.

याव्यतिरिक्त, जर तुमचे ओठ फाटलेले असतील तर फक्त हे तेल लावल्याने फायदा होतो. जर कानात कोणत्याही प्रकारची वेदना होत असेल तर निर्गुंडीच्या पानाच्या तेलात मध घालून एक ते दोन थेंब कानात टाकल्यास  कानाला निश्चित फायदा होईल.

निरगुंडीच्या पावडरने आपल्याला कुठल्याही प्रकाची

डोकेदुखी किंवा सांधे सूज असल्यास, त्याची पाने

गरम करून आणि बांधून सूज आणि वेदना कमी

करणे शक्य आहे. तथापि, या वनस्पतीची  पाने

खाल्ल्याने कर्करोगासारखे आजारही दूर होतात, असे

आयुर्वेदातील तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

Disha

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *