उज्जैनमध्ये १००० वर्ष जुने मंदिर सापडले आहे. महाकाळ मंदिरच्या खाली खोदल्यावर काही अवशेष सापडलेत.

उज्जैनमध्ये १००० वर्ष जुने मंदिर सापडले आहे. महाकाळ मंदिरच्या खाली खोदल्यावर काही अवशेष सापडलेत.

मंदिरात आलेल्या पथकात भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण (एएसआई) भोपाळ अधीक्षक पुरातत्वशास्त्रज्ञ डॉ. पीयूष भट्ट आणि खजुराहो पुरातत्व संग्रहालयाचे प्रभारी केके वर्मा सुधा सहभागी होते. केंद्रीय पर्यटनमंत्री प्रल्हाद पटेल यांच्या सूचनेनुसार ही टीम येथे आली आणि मंदिराची कसून चौकशी केली.

या पथकाने हे मंदिर चांगले पाहिले आणि त्यानंतर टीमचे सदस्य डॉ. भट्ट माध्यमांशी बोलले. माध्यमांशी बोलताना ते म्हणाले की, प्राथमिक मंदिर तपासणीतून हे मंदिर दहाव्या किंवा अकराव्या शतकातील आहे हे उघड झाले आहे. कार्यसंघ आणि प्राचीन अवशेषांची कोरीव कामे पाहून टीमने याचा अंदाज केला आहे. त्याच वेळी, आता मंदिर खोदले जाईल जेणेकरून सर्व अवशेष सापडतील. भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षणाला आशा आहे की या मंदिराच्या बैठकीमुळे उज्जैन आणि महाकालशी संबंधित नवीन इतिहास उलगडेल.

मंदिरात खोदकाम करण्याचे काम काळजीपूर्वक केले जात होते. कोणत्याही पुरातत्व भागाच्या महत्वाच्या वारशाची हानी होऊ नये यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न केले जात आहेत. मात्र, आता हे काम थांबविण्यात आले आहे. हे मंदिर एवढे पसरलेले आहे. याबद्दल कोणतीही माहिती मिळू शकली नाही. डॉ. भट्ट म्हणाले, प्राचीन भिंत व मंदिर कोठे आहे हे याक्षणी सांगता येत नाही. नुकतीच प्राथमिक तपासणी केली आहे. 

उत्खननाच्या वेळी मंदिराविषयी खुलासा केला

हे उल्लेखनीय आहे की काही दिवसांपूर्वी महाकालेश्वर मंदिर परिसरातील परमारा कार्पेटच्या प्राचीन अवशेषांबद्दल माहिती मिळाली होती. वास्तविक महाकालेश्वर मंदिर विस्तारासाठी सती माता मंदिराच्या मागे असलेल्या शहनाई धारण क्षेत्रातील जेसीबीकडून खोदले जात होते. यावेळी या मंदिराविषयी माहिती मिळाली. त्यानंतर हे काम त्वरित थांबविण्यात आले.

तज्ञांच्या मते परमार काळाच्या कुठल्यातरी मंदिराचा हा आधार आहे. येथील उत्खनन दरम्यान दगडांची एक प्राचीन भिंत जमिनीपासून सुमारे 20 फूट खाली सापडली आहे. हे दगड कोरले गेलेले आहेत. जे खूप सुंदर आहेत. तथापि, यावेळी खोदकामाचे काम थांबविण्यात आले आहे. जे काही काळानंतर सुरू होईल. विक्रम विद्यापीठाच्या प्राचीन भारतीय इतिहास संस्कृती आणि पुरातत्व अभ्यास विभागाचे विभाग प्रमुख डॉ. राम कुमार अहिरवार म्हणतात की अवशेषांवर नोंदवलेल्या कोरीव कामांना फार महत्त्व आहे असे दिसते. हे सुमारे 1000 वर्ष जुने असू शकते.

Disha

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *