चहा आणि कॉफीमुळे मिळणारी स्फूर्ती थोड्याच वेळात तुमच्या हृदयाची स्फूर्ती बिघडवू शकते.

चहा आणि कॉफीमुळे मिळणारी स्फूर्ती थोड्याच वेळात तुमच्या हृदयाची स्फूर्ती बिघडवू शकते.

आम्ही दिवसभर काम करतो. या वेळी बर्‍याच वेळा आपण आळशी होतो. किंवा विद्यार्थ्यांना वाचताना झोप येते. या वेळी, आम्हाला वाटते की सर्वात चांगला आणि स्वस्त उपाय म्हणजे आपण चहा किंवा कॉफी बनवा आणि ते प्या. यानंतर आपल्या शरीरात ऊर्जा येते. याशिवाय दररोज सकाळी चहा भारतात उपलब्ध असतो. चहा हे भारताचे राष्ट्रीय पेय बनले आहे.

बरं, तुमच्यातील काहींनी विचार केला असेल की चहा आणि कॉफी आपल्याला त्वरित आरोग्य देते, ती असे का करते? आपल्या चहा आणि कॉफीमध्ये आढळणारी कॅफिन हे त्याचे कारण आहे. जगातील ८० टक्क्यांहून अधिक लोक दररोज चहा किंवा कॉफीद्वारे कॅफिन सेवन करतात. आम्ही आपल्याला सांगतो की कॅफिन म्हणजे काय आणि ते आपल्या मेंदूला कसे सक्रिय करते.

चहाच्या पानांत किंवा कॉफीच्या बियांत असणारे उत्तेजक द्रव्य म्हणजेकॅफिन कॉफी, चहा आणि कोकाआ वनस्पतींमध्ये आढळणारे स्टीम्युलेंट आहे. हे शीतपेयांद्वारे आपल्या शरीरात पोहोचते. ते प्याल्यानंतर त्याचा परिणाम

थेट मेंदूच्या मज्जासंस्थेवर पडण्यास सुरुवात होते. यानंतर, आपण स्वत: ला खूप निवांत वाटू लागता. आपणास कळू द्या की 18 व्या शतकात चहाच्या पानांत किंवा कॉफीच्या बियांत असणारे उत्तेजक द्रव्य पेयांचा ट्रेंड सुरू झाला, त्यानंतर वर्षानुवर्षे तो वाढत आहे.

कॅफिन शरीरावर असे कार्य करते
जेव्हा जेव्हा आपण चहा किंवा कॉफी पितो तेव्हा त्यामध्ये आधीपासूनच असलेले कॅफिन रक्तात मिसळते आणि संपूर्ण शरीरात पसरते. ज्याचा सर्वात जास्त परिणाम आपल्या मेंदूत होतो. एडीनोसीन हे मेंदूशी संबंधित एक न्यूरोट्रांसमीटर आहे.

एडिनोसीन स्वतः आम्हाला सांगते की जेव्हा आपण आपले शरीर थकले आहे तेव्हा आपण थकलेले आहात. या चहाच्या पानांत किंवा कॉफीच्या बियांत असणारे उत्तेजक द्रव्य स्वतःच एडिनोसीन अवरोधित करते. म्हणूनच तुम्हाला फ्रेश वाटू लागते. याव्यतिरिक्त, चहाच्या पानांत किंवा कॉफीच्या बियांत असणारे उत्तेजक द्रव्य डोपामाइन आणि एड्रेनेलिन न्युरोट्रांसमीटरची क्रिया वाढवते. ज्यामुळे आपण उत्साहित होतो आणि ध्यान करून कार्य करण्यास प्रारंभ करतो.

जर आपण चहाच्या पानांत किंवा कॉफीच्या बियांत असणारे उत्तेजक द्रव्य बद्दल बोललो तर, जेव्हा कॅफिन शरीरावर पोहोचते तेव्हा उपासमार कमी होते. यामुळे वजन कमी होते. आपण स्वत: ला शारीरिक आणि मानसिकदृष्ट्या खूप ऊर्जावान वाटता,

म्हणून आपण अधिक कार्य करण्यास सक्षम होता. तुम्हाला थकवा जाणवत नाही शरीरात त्याचे प्रमाण वाढविणे जाणून घ्या, परंतु त्याचा परिणाम आपल्या झोपेवर दिसून येतो. झोपेत अडचण येते. मूत्र शरीरातून बाहेर पडते आणि पाण्याची कमतरता असते.

Disha

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *