पाय दुखण्यामुळे किंवा पेटक्यामुळे तुम्ही त्रस्त असाल तर हे 6 घरगुती उपचार करून पहा, तुम्ही कसे टाळू शकता ते जाणून घ्या

पाय दुखण्यामुळे किंवा पेटक्यामुळे तुम्ही त्रस्त असाल तर हे 6 घरगुती उपचार करून पहा, तुम्ही कसे टाळू शकता ते जाणून घ्या

पाय दुखणे आणि पेटके(गोळा) येणे ही एक सामान्य समस्या आहे. यामागील सर्वात मोठे कारण म्हणजे स्नायुंना      आराम नसणे. व्यस्त आणि पळापळीची ही समस्या सामान्य झाली आहे. ही एक अतिशय सामान्य समस्या आहे.

हे पायात बोटांना, गुडघ्यापर्यंत, गुडघ्यासह कुठेही येऊ शकते. पायांची काळजी घेण्यात काही घरगुती उपचार खूप फायदेशीर असल्याचे म्हटले जाते. पायात वेदना होताच काही लोक पेन किलर वापरतात. पाय दुखण्याकरिता काही घरगुती उपचार देखील उपयोगी ठरू शकतात. चला तर मग अशा काही घरगुती उपायांबद्दल जाणून घ्या ज्यामुळे आपल्याला पायाच्या वेदना दरम्यान आराम मिळतो.

स्नायुंनच्या थकव्याची अनेक कारणे असू शकतात. जसे की जास्त चालणे, व्यायाम करणे, कामाचा ताण घेणे, गुडघे, कूल्हे आणि पायांमध्ये रक्त परिसंचरण योग्य नसणे इ. या व्यतिरिक्त खाण्यापिण्यातही निष्काळजीपणामुळे पाय दुखतात.

ज्यामध्ये कमी पाणी पिणे, योग्य आहार घेत नाही तर शरीरात कॅल्शियम, पोटॅशियम सारख्या खनिज पदार्थांची मात्रा योग्य प्रमाणात मिळत नाही. आणि व्हिटॅमिनच्या कमतरतेमुळे, पाय दुखण्याची देखील तक्रारी आहेत. चला त्याचे उपाय जाणून घेऊया.

रॉक मीठ – रॉक मीठ घरात एक औषध आहे. ज्यामुळे आपल्याला पायांच्या दुखण्यापासून आराम मिळू शकेल. पाण्यात थोडे खडे मीठ टाकून पाय ठेवा. हे आपले रक्ताभिसरण सुधारेल आणि पाय दुखण्यापासून मुक्त होईल.

गरम आणि थंड पाणी – गरम आणि थंड पाण्याने दाबल्यास पाय दुखण्यापासून आराम मिळेल. उबदार पाणी रक्ताभिसरण सुधारण्यास मदत करते. थंड पाणी आपल्या पायांची सूज कमी करण्यात मदत करते.

मोहरीचे दाणे – मोहरीचे दाणे रक्ताभिसरण सुधारण्यासाठी आणि शरीरातून विषारी द्रव काढून टाकण्यासाठी करतात. मोहरीच्या दाण्यांचा वापर पाय दुखणे आणि सूज कमी करण्यासाठी देखील केला जाऊ शकतो. थोडी मोहरी घ्या आणि नंतर कोमट पाण्यात मिसळा आणि त्यावर पाय सुमारे वीस मिनिटे डूबवून ठेवा. पाय दुखण्यापासून मुक्तता होईल.

लवंग तेल- डोकेदुखी, सांधेदुखी, नखे बुरशीचे आणि पाय दुखण्यापासून मुक्त होण्यासाठी लवंग तेल एक आश्चर्यकारक तेल आहे. पायांच्या वेदनापासून त्वरित आराम मिळविण्यासाठी लवंग तेलाची हळूवारपणे मालिश करा कारण मालिश रक्ताच्या परिणामास उत्तेजित करते.

केळी- केळी हे एक फळ आहे ज्यामुळे आपल्या शरीरातील पोटॅशियमची पातळी वाढते. आपण दररोज केळीचे सेवन केल्यास आपल्या शरीरात कॅल्शियम आणि पोटॅशियमचे प्रमाण वाढते. सांधेदुखी किंवा पाय दुखणे हे कॅल्शियम आणि पोटॅशियमच्या कमतरतेमुळे होते.

हळद- हळद हे आयुर्वेदिक औषध आहे जे तुम्हाला प्रत्येक वेदनापासून दूर ठेवते. यासाठी हळदची पेस्ट बनवून आपल्या पायावर लावावी. जर आपण आठवड्यातून दोन ते तीन वेळा हे लागू केले तर ते आपल्या पायातील सर्व वेदना आणि पेटके दूर करेल.

बचाव-

नियमित व्यायाम करा, उबदार व्हा आणि पाय दुखणे टाळण्यासाठी आपल्या शारीरिक क्रियेकडे लक्ष द्या. शरीरात पाण्याची कमतरता येऊ देऊ नका.

Disha

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *