रामायणांनुसार म्हणजेच भगवान राम यांच्यानुसार आपल्या आयुष्यात कधीही या चार व्यक्तीनां स्थान देऊ नये…अन्यथा आपले आयुष्य बरबाद झालेच समजा

रामायणांनुसार म्हणजेच भगवान राम यांच्यानुसार आपल्या आयुष्यात कधीही या चार व्यक्तीनां स्थान देऊ नये…अन्यथा आपले आयुष्य बरबाद झालेच समजा

आपले अनेक धार्मिक ग्रंथसुद्धा आपल्या जीवनात आनंदाने जगण्यासाठी मोठी भूमिका बजावू शकतात. यामध्ये बऱ्याच गोष्टी सांगितल्या आहेत. आता ‘रामायण’ घ्या. त्यातील बहुतेक प्रत्येक लेखात एक महत्त्वपूर्ण ज्ञान दडलेले असते. उदाहरणार्थ, चतुष्पाद ‘ नोकर साठ नृप कृपाण कुणारी। कपटी मित्र सुल सॅम चारी अशा चार लोकांविषयी सांगते ज्यांच्यापासून आपण आयुष्यात स्वतःला दूर केले पाहिजे. आपण या लोकांच्या जवळ राहिल्यास समस्या आपल्याला कधीही सोडणार नाही.

मुर्ख गुलाम: रामायणानुसार आपण नोकर न ठेवता अर्थात गुलाम घरात ठेवू नये. हे कधीही आपणास हानी पोहोचवू शकतात. ते अनपढ असल्यामुळे ते कधी काय करू हे आपल्याला माहित नसते.

ते आपल्या मूर्खपणाचे प्रदर्शन करून आपली प्रतिष्ठा दुखावू देखील शकतात. त्याच्याकडून, कधी आणि काय घडेल याबद्दल काहीही सांगता येत नाही. म्हणूनच, त्यांच्यापासून अंतर बनवण्याचा आपल्याला फायदा आहे. म्हणून आपण कधीही आपल्या घरात नोकर ठेवू नये.

कंजूस राजा: रामायणानुसार आपण दु : खी राजापासून म्हणजेच कंजूस व्यक्तीपासून दूर राहिले पाहिजे. याचे कारण असे की कंजूस माणसे आपली संपत्ती वाचवण्यासाठी कोणत्याही थराला जाऊ शकतात. मग समोरच्या ब्यक्तीला किती नुकसान होईल याची ती पर्वा सुद्धा करत नाही. म्हणून, अशा कुटिल राजा किंवा व्यक्तीपासून दूर राहणे चांगले.

कुल्ता स्त्री: जर आपला रामायणांवर विश्वास असेल तर आपण कुणालतापासून शक्य तितके  दूर रहावे. या प्रकारच्या स्त्रियांमुळे कुटुंबाचा सन्मान आणि आदर नष्ट होतो. ते फक्त त्यांच्या स्वतःच्या सुविधांवर लक्ष केंद्रित करत असतात.

मग आपल्या कुटूंबाला कितीही त्रास होत असला तरी. म्हणूनच, अशा महिलेशी आपले कोणतेही संबंध नसावेत. अशा महिला आपल्या कुटुंबाच्या प्रगतीच्या आड येऊ शकतात.

कपटी मित्र: रामायण म्हणतो की आपण आयुष्यातील कपटी मित्रांशी मैत्री करू नये. कपटी मित्र तेच आहेत जे तुम्हाला आनंदात पूर्ण सहकार्य देतात, परंतु जेव्हा दुःख सामायिक करण्याची वेळ येते तेव्हा ते निघून जातात.

हे कपटी मित्र त्यांच्या स्वतःच्या फायद्यासाठी आपणास नुकसान देखील पोहोचवू शकतात. आपण त्यांच्याबरोबर राहिल्यास आपल्यावर नेहमीच त्रास होण्याचा धोका असतो. तर अशा मित्रांशी मैत्री केली नाही तरच ते चांगले आहे.

Omkar

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *