या लोकांनी अजिबात करू नये संत्र्याचे सेवन…अन्यथा आपल्याला अनेक समस्याना द्यावे लागेल…

या लोकांनी अजिबात करू नये संत्र्याचे सेवन…अन्यथा आपल्याला अनेक समस्याना द्यावे लागेल…

कोरोनाकाळात व्हिटॅमिन सी ची कमतरता पूर्ण करण्यासाठी लोकांनी संत्र्याचे सेवन केले आहे. संत्र्यामध्ये व्हिटॅमिन सी,फायबर,व्हिटॅमिन ए बी, कॅल्शियम ,पोटॅशियम, मॅग्नेशियम, फॉस्फोरस इत्यादी असलेले पोषक घटक शरीराला निरोगी ठेवण्यात मदत करतात.परंतु ह्याचे जास्त प्रमाणात सेवन केल्याने आपण अडचणीत येऊ शकतात. चला तर मग जाणून घेऊ या की कोणत्या 5 परिस्थितीत संत्र्याचे सेवन करू नये.

संत्री नक्कीच फायदेशीर फळ आहे पण जास्त प्रमाणात सेवन हे आरोग्यासाठीही हानिकारक आहे. तर आज आम्ही आपल्याला या लेखात संत्राच्या अत्यधिक वापरामुळे झालेल्या नुकसानीबद्दल सांगणार आहोत…

पाचन तंत्रावर वाईट परिणाम होतो:-

ज्या लोकांना अपचन, गॅस इत्यादी समस्या आहेत त्यांनी संत्री खाणे टाळावे. जर असे लोक संत्री खाल्ले तर त्यांची पाचक प्रणाली खराब होऊ शकते.

खरं तर, संत्रामध्ये भरपूर फायबर आढळतात, त्या मुळे पाचन तंत्राचा त्रास होतो आणि पोटाशी संबंधित आजारही होतात. तसेच जास्त संत्री खाल्ल्याने पोटात जळजळ, अपचन यासारख्या अनेक समस्या उद्भवू शकतात. अशा परिस्थितीत संत्री खाण्यापूर्वी या गोष्टी लक्षात घ्या.

जर आपल्याला पचनाशी निगडित काहीही त्रास असल्यास संत्री खाऊ नये. ह्याचे जास्त प्रमाणात सेवन केल्यानं पोटात मुरडा येणे, अतिसार,अपचन सारखे त्रास होऊ शकतात. एवढेच नव्हे तर या मध्ये असलेल्या फायबरच्या जास्त प्रमाणामुळे अतिसाराचा त्रास संभवतो.

आंबटपणा:-

संत्र्यामध्ये ऍसिड आढळते जर आपण ह्याचे सेवन जास्त प्रमाणात करता तर आपल्याला ऍसिडिटी चा त्रास होऊ शकतो. ऍसिडिटी झाल्यावर व्यक्तीस छातीत आणि पोटात जळजळ होण्याचा त्रास वाढतो.

दात संबंधित समस्या:-.

संत्र्यामध्ये आढळणारे ऍसिड दातांच्या एनॅमल मध्ये कॅल्शियम मुळे बॅक्टेरिया संसर्ग उद्भवते . या मुळे दातां मध्ये पोकळी लागून दात खराब होतात.

कमकुवत हाडे:-

संत्री खाल्ल्याने हाडे कमकुवत होतात. हे ऐकून आश्चर्य वाटले पाहिजे, परंतु हे सत्य आहे. वास्तविक, संत्री हा व्हिटॅमिन-सीचा उत्तम स्रोत आहे. अशा परिस्थितीत, त्यात असणारा आंबटपणा हाडांमध्ये वेदना आणि सांध्यामध्ये सूज आणू शकतो.

तसेच जे लोक अशा प्रकारच्या समस्यांसह आधीच संघर्ष करीत आहेत त्यांच्यासाठी ही समस्या धोकादायक असल्याचे सिद्ध होऊ शकते. जर आपल्याला सांधेदुखीचा त्रास होत असेल तर आपण संत्री खाणे टाळावे.

लहान मुलांमध्ये पोटाची समस्या:’-

लहान मुलांना काहीही देण्यापूर्वी विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. विशेषतः फळ देण्यापूर्वी एकदा तरी नक्कीच विचार केला पाहिजे. अशा परिस्थितीत संत्री देणे अयोग्य आहे यामुळे मुलांमध्ये पोटदुखी, चिडचिड, अपचन इ. होऊ शकते.

रात्री संत्री खाऊ नका:-

संध्याकाळी आणि रात्री संत्री खाऊ नये कारण त्याचा प्रभाव थंड आहे. जर आपण संध्याकाळी किंवा रात्री संत्री खाल्ले तर आपल्याला सर्दी घसा खवल्याचा त्रास होण्याची शक्यता आहे.

रिकाम्या पोटी खाणे टाळा:-

आरोग्य तज्ज्ञांचा मते,अनोश्यापोटी संत्री खाऊ नये. संत्र्यामध्ये अमिनो ऍसिड असत त्या मुळे पोटात गॅस बनते या शिवाय रात्री देखील संत्रे खाऊ नये, संत्रे हे थंड प्रकृतीचे असतात त्यामुळे सर्दी-पडसं होऊ शकतं.

तसेच डायबिटीज असलेल्या लोकांनी थंडीच्या दिवसात मसालेदार पदार्थ खाताना सावधान राहिले पाहिजे. भरपूर प्रमाणात व्हिटिमिन मिळवण्यासाठी संत्र खाण्याचा सल्ला दिला जातो. मात्र डायबिटिज असलेल्या लोकांनी संत्र्याचे सेवन न करण्याचा सल्ला दिला जातो. त्याचबरोबर बाजारात मिळणारे पॅकेटमधील संत्र्याच्या ज्युसचे सेवन तर डायबिटिज असलेल्या लोकांनी अजिबात करु नये.

Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *