जगातील सर्वांत महागडे चीज… जे गाढवाच्या दुधापासून बनवले जाते…अगदी विराट कोहली, अंबानी सुद्धा करतात या चीज चे सेवन चीज.

जगातील सर्वांत महागडे चीज… जे गाढवाच्या दुधापासून बनवले जाते…अगदी विराट कोहली, अंबानी सुद्धा करतात या चीज चे सेवन चीज.

सामान्यत आपण गाय आणि म्हशीच्या दुधाचे कॉटेज चीज खातो, ज्याची किंमत प्रति किलो 300 ते 600 रुपये असते. परंतु जगातील असेही काही भाग आहेत जेथे गाढवाच्या दुधापासून चीज बनवले जाते. या कॉटेज चीजची किंमत इतकी आहे की त्यातून आपण 15 ग्रॅम सोने खरेदी करू शकतो.

या चीजचे खास गुण लक्षात घेता, जगात त्याची मागणी देखील खूप जास्त आहे. आपल्याला कदाचित माहित नसेल पण गाढवाच्या दुधात आपल्या आईच्या दुधासारखे गुणधर्म आहेत. गाढवाचे दूध काही आजारांमध्येही खूप फा-यदेशीर ठरते. म्हणून जगातील सर्वात महाग चीज त्याच्या दुधापासून बनवले जाते. तर चला मग जाणून घेऊया की हे चीज कसे बनते आणि त्याचे फा-यदे काय आहेत.

हे एक सामान्य चीज नाही परंतु सर्बियामध्ये एका विशेष गाढवाच्या दुधापासून हे चीज बनते. हे चीज जगातील सर्वात महाग चीज मानले जाते. या 1 किलो चीजची किंमत सुमारे 78 हजार रुपये इतकी आहे.

<p> आपण असा विचार केला पाहिजे की आम्हाला सहसा चांगले चीज 300 ते 600 रुपये मिळते. मग या चीजमध्ये काय खास आहे जे इतके महागडे विकले जाते. </ P>

तुम्ही असा विचार केला असेल की साधारणत: आपल्याला चांगले चीज 300 ते 600 रुपयांना मिळते. मग या चीजमध्ये काय खास आहे की ते इतके महागडे विकले जाते.

<p> हे चीज देखील खास आहे कारण ते गाय-म्हशीच्या दुधापासून बनविलेले नसून गाढवाच्या दुधापासून बनविलेले आहे. असे म्हणतात की गाढवाच्या दुधात आईच्या दुधासारखे गुणधर्म असतात आणि हे दूध मुलाला पहिल्या दिवसापासूनच दिले जाऊ शकते. त्याचे दूध काही रोगांमध्ये खूप फायदेशीर असते, तरच त्याच्या दुधापासून बनविलेले चीज इतके महाग असते. </ P>

हे चीज खास आहे कारण ते गाय-म्हशीच्या दुधापासून नव्हे तर गाढवाच्या दुधापासून बनवले जाते. असे म्हणतात की गाढवाच्या दुधात आईच्या दुधासारखे गुणधर्म असतात आणि हे दूध लहान मुलाला पहिल्या दिवसापासूनच दिले जाऊ शकते. गाढवाचे दूध काही रोगांमध्ये खूप फा-यदेशीर असते, त्यामुळेच त्याच्या दुधापासून बनविलेले चीज इतके महाग आहे.

<p> आपण सांगू की जगातील सर्वात महाग चीज चीज युरोपियन देश सर्बियाच्या स्वरूपात बनविली जाते, हा फॉर्म Zसाव्हिका म्हणून ओळखला जातो. येथे चीज त्यांच्या गाढवावरुन बनविली जाते. </ P>
<p> उत्तर सर्बियात असलेल्या जासाव्हिका फॉर्ममध्ये 200 पेक्षा जास्त गाढवे पाळण्यात आली आहेत. म्हशीच्या तुलनेत गाय फारच कमी दूध देते. एक लिटर दूध उपलब्ध नाही. या स्वरूपात, सर्व गाढवांच्या दुधातून केवळ 15 किलो चीज बनवता येईल. </ P>

उत्तर सर्बियात असलेल्या जासाव्हिका फॉर्ममध्ये 200 पेक्षा जास्त गाढवे पाळण्यात आली आहेत. म्हशीच्या तुलनेत गाय फारच कमी दूध देते. येथे सर्व गाढवांच्या दुधातून केवळ 15 किलो चीज बनले जाते. इतक्या कमी प्रमाणत गाढव दूध देत असते.

<p> तसे, सर्व गाढवांचे दूध इतके महाग चीज बनवित नाही. फक्त बाल्कन प्रजातीच्या गाढवांमधील दुध हे पौष्टिक मानले जाते, जे सर्बिया आणि मॉन्टेनेग्रोमध्ये आढळते. </ P>

तसे, सर्व गाढवांच्या दुधापासून इतके महाग चीज बनले जात नाही. फक्त बाल्कन प्रजातीच्या गाढवांचे दूध पौष्टिक मानले जाते, आणि हे गाढव सर्बिया आणि मॉन्टेनेग्रोमध्ये आढळतात.

<p> या गाढवाच्या दुधात पुष्कळ पौष्टिक घटक आढळतात. जर दमा आणि ब्रॉन्कायटीस रूग्णांचा वापर केला तर त्यांचा मोठ्या प्रमाणात फायदा होतो. त्याच वेळी, ज्या लोकांना गायीच्या दुधापासून gicलर्जी आहे ते गाढवचे दूध किंवा चीज वापरतात. & Nbsp; </ p>

या गाढवाच्या दुधात पुष्कळ पौष्टिक घटक आढळतात. जर दमा आणि ब्रॉन्कायटीस रूग्णांनी याचा वापर केला तर त्यांचा मोठ्या प्रमाणात फा-यदा होतो. त्याच वेळी, ज्या लोकांना गायीच्या दुधापासून एलर्जी आहे ते लोक गाढवचे दूध किंवा चीज वापरतात.

<p> या चीजचे उत्पादन कमी असल्याने, त्याची किंमत खूप जास्त आहे. त्याचे खरेदीदार बहुतेक परदेशी असतात. हे गाढवाच्या दुधातून साबण आणि अल्कोहोल तयार करण्याचे देखील म्हणतात. </ P>

या चीजचे उत्पादन कमी असल्याने त्याची किंमत खूप जास्त आहे. त्याचे खरेदीदार बहुतेक परदेशी असतात. असे म्हटले जाते की गाढवाच्या दुधातून साबण आणि अल्कोहोल देखील तयार केले जाते.

<<p> नोव्हक या वृत्ताचा गैरसमज असूनही, सर्बियन टेनिस स्टार नोवाक जोकोविच यांना हे चीज पुरवले जाते असे म्हटले जात असताना ही चीज २०१२ मध्ये प्रख्यात झाली.

२०१२ साली सर्बियाई टेनिस स्टार नोवाक जोकोविच यांना हे चीज पुरवले जाते असे सांगण्यात आले होते. तेव्हा हे चीज खूपच नामांकित झाले, तरीही नोवाकने या वृत्ताला नकार दिला.

Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *