सर्दी-खोकला, सांधेदुखी, ब्लॅडर इन्फेक्शन, हृदयरोग यासारखे अनेक रोग असल्यास याप्रकारे करा दालचिनी आणि मधाचे सेवन…परिणाम आपल्या समोर असतील

सर्दी-खोकला, सांधेदुखी, ब्लॅडर इन्फेक्शन, हृदयरोग यासारखे अनेक रोग असल्यास याप्रकारे करा दालचिनी आणि मधाचे सेवन…परिणाम आपल्या समोर असतील

दालचिनी आणि मध हे आयुर्वेद आणि घरगुती उपचारांच्या दृष्टीने खूप महत्वाचे मानले जाते. दालचिनीचा वापर मसाल्याच्या रूपात जवळजवळ प्रत्येक घरात केला जातो, परंतु आपणास माहित आहे का की रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यासाठी देखील हे प्रभावी आहे.

औषधी गुणधर्म असलेल्या दालचिनीचे बरेच फायदे आहेत. पोटाच्या समस्येमध्येही याचा उपयोग फायदेशीर ठरतो. त्याच वेळी, दालचिनी आणि मध या दोन्ही गोष्टींचे भिन्न आणि न जुळणारे फायदे आहेत, जर हे दोन्ही मिसळले तर ते बरेच रोग बरे करण्यास आपल्याला मदत करू शकते. चला तर त्याचे फायदे जाणून घेऊया …

प्रतीकात्मक चित्र

दालचिनी आणि मध या मिश्रणाच्या सेवनाने शरीराची रोगप्रतिकारशक्ती वाढते. त्यामुळे बदलत्या हवामानामुळे उद्भविणारी व्हायरल संक्रमणे शरीराला त्रास देऊ शकत नाहीत. दालचीनीमुळे शरीरातील हिमोग्लोबिनचे प्रमाण नियंत्रित राहते. टाईप २ प्रकारचा मधुमेह असलेल्या रुग्णांना या मिश्रणाच्या सेवनाने लाभ होतो.

ज्या व्यक्तींना सांधेदुखी सतावत असेल, त्यांनी अर्धा लहान चमचा आणि तेवढाच मध याचे मिश्रण कोमट पाण्याबरोबर काही दिवस घ्यावे. त्याने सांधेदुखीचे प्रमाण पुष्कळ अंशी कमी होईल. जर हे मिश्रण खाण्याची इच्छा नसेल, तर हे मिश्रण दुखऱ्या सांध्यांवर लावल्याने देखील गुण येईल. सांधेदुखी पासून आराम मिळविण्यासाठी या मिश्रणाचे नियमित सेवन करावे.

प्रतीकात्मक चित्र

हिवाळ्यात फायदेशीर :-
आपल्याला वाजणारी थंडी कमी करण्यासाठी मध आणि दालचिनीचा वापर हा एक सर्वात सामान्य उपाय आहे. यासाठी एक चमचा मध, एक चिमूट दालचिनी आणि मिरपूड पावडर एक कप कोमट पाण्यात मिसळा, चांगले मिसळा आणि दिवसातून त्याचे तीन वेळा सेवन करा यामुळे हिवाळ्यात आपल्याला आराम मिळेल.

प्रतीकात्मक चित्र

मध आणि दालचिनीच्या एकत्रित सेवनाने पुष्कळ विकारांमध्ये गुण येत असल्याचे आयुर्वेदाने सिद्ध केले आहे. या मिश्रणाच्या नियमित सेवनाने पोट बिघडणे, सर्दी-खोकला, सांधेदुखी, ब्लॅडर इन्फेक्शन सारख्या विकारांमध्ये गुण येतो. याच कारणामुळे या विकारांसाठी औषधे घेण्याऐवजी मध-दालचिनीच्या मिश्रणाचे सेवन अधिक गुणकारी मानले गेले आहे.

प्रतीकात्मक तस्वीर

या मिश्रणाच्या सेवनाने वजन घटविण्यासही मदत मिळते. या साठी दिवसातून तीन वेळा दालचिनी पूड आणि मधाच्या मिश्रणाचे सेवन गरम पाण्यासोबत करावे. सर्वप्रथम सकाळी उठल्यानंतर हे मिश्रण एकदा घ्यावे. त्यानंतर दुपारच्या जेवणानंतर आणि त्यानंतर रात्रीचे भोजन झाल्यानंतर या मिश्रणाचे सेवन करावे. या मिश्रणाच्या सेवनाने शरीरातील चरबी हळूहळू घटू लागते आणि वजन घटण्यास सुरुवात होते.

प्रतीकात्मक चित्र

हृदयविकाराचा धोका कमी होतो:-
दालचिनी आपले हृदय निरोगी ठेवण्यास उपयुक्त आहे, कारण यामुळे कोलेस्ट्रॉल हृदयाच्या रक्तवाहिन्यांमधे जमा होण्यास प्रतिबंधित होते. म्हणून दररोज कोमट पाण्यामध्ये मध आणि दालचिनी घालून त्याचे सेवन करा. यामुळे हृदयविकाराचा झटका येण्याची शक्यताही कमी होते.

Admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *