शेणापासून बनवलेले इको-फ्रेंडली ‘रंग’ बाजारात आले आहेत. त्याचे महत्व काय आहे हे जाणून तुम्हाला आश्चर्य वाटेल.

शेणापासून बनवलेले इको-फ्रेंडली ‘रंग’ बाजारात आले आहेत. त्याचे महत्व काय आहे हे जाणून तुम्हाला आश्चर्य वाटेल.

शेणामुळे  हा रंग आरोग्यासाठी चांगला आणि स्वस्त देखील आहे. इतकेच नाही तर हे गंधहीन असून भारतीय मानक संस्थेने त्यांना प्रमाणीत केले आहे. रस्ता परिवहन व महामार्ग व सूक्ष्म, लघु व मध्यम उद्योग मंत्री नितीन गडकरी यांच्या हस्ते या रंगाचे सादरीकरण करण्यात आले आहे.

माननीय एमएसएमई मंत्री यांनी १२.०१.२०२० रोजी खादि प्राकृत रंग प्रसिद्ध झाला आहे. गायीच्या शेणापासून बनविलेले भारतातील पहिला रंग प्रसिद्ध करण्याची घोषणा केली गेली. या नाविन्यपूर्ण, स्वस्त-प्रभावी उत्पादनांच्या अथक फायद्यामध्ये शेतकर्‍यांचे अतिरिक्त उत्पन्न आणि रोजगार निर्मितीचा समावेश आहे. 

सोमवारी अधिकृत निवेदनात म्हटले आहे की, ‘खादी नैसर्गिक रंगात दोन प्रकारात उपलब्ध आहे, पहिले डिस्टेंपर रंग आणि दुसरे प्लास्टिक इमल्शन रंग. पंतप्रधानांचे  शेतकर्‍यांचे उत्पन्न वाढविण्याच्या कल्पनेशी खादी नैसर्गिक रंगाचे उत्पादन जोडले गेले आहे. रंगात लीफ, पारा, क्रोमियम, आर्सेनिक, कॅडमियम आणि इतर जड धातूंबरोबरच बुरशीनाशक आणि बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारे पदार्थ गुणधर्म आहेत.

या रंगाच्या सहाय्याने खेड्यातील लोकांना रोजगाराच्या संधी मिळतील. रंगावर तयार केलेल्या निवेदनात पुढे असेही म्हटले आहे की या तंत्रज्ञानामुळे पर्यावरणास अनुकूल उत्पादनांत कच्च्या मालासाठी शेणखत वाढेल आणि शेतकरी व गौशाला यांना  अतिरिक्त उत्पन्न मिळतील. यामुळे शेतकरी व गौशाला प्रत्येक प्राण्याला सुमारे तीस हजार रुपये वार्षिक उत्पन्न मिळेल. या रंगाचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे त्यात जड धातू वापरले जात नाहीत. 

खादी नैसर्गिक डिस्टेम्पर आणि इमल्शन रंगाच्या 3 राष्ट्रीय प्रयोगशाळांमध्ये तपासणी केली गेली आहे. नॅशनल टेस्ट हाऊस, मुंबई, श्री राम इन्स्टिट्यूट फॉर इंडस्ट्रियल रिसर्च, नवी दिल्ली आणि नॅशनल टेस्ट हाऊस, गाझियाबाद या रंगाची चाचणी घेण्यात आली आहे. या रंगामध्ये शिसे, पारा, क्रोमियम, आर्सेनिक, कॅडमियम सारख्या जड धातूंचा समावेश नाही.

तंत्रज्ञान हस्तांतरणाद्वारे कायमस्वरुपी स्थानिक रोजगार वाढेल असे खादी व ग्रामोद्योग आयोगाने नमूद केले आहे. या तंत्रज्ञानामुळे पर्यावरणास अनुकूल उत्पादनांसाठी कच्च्या मालासाठी शेणखताचा वापर वाढेल आणि शेतकरी व गौशालांकडून अतिरिक्त उत्पन्न मिळेल. हे उल्लेखनीय आहे की पूर्वी शेणाचे दिवे बाजारात आले. हे दिवे भारत सोडून इतर देशांमध्ये विकले जात होते. त्याच वेळी शेणापासून बनविलेले रंग तयार करण्यात आले आहे.

Disha

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *