कोथिंबीर शुगरच्या रुग्णांसाठी वरदानापेक्षा कमी नाही, हो कशी वापरावी ते जाणून घेवू ?

कोथिंबीर शुगरच्या रुग्णांसाठी वरदानापेक्षा कमी नाही, हो कशी वापरावी ते जाणून घेवू ?

धणे खाण्यातील सुगंध वाढवत नाही तर त्याच वेळी त्याचा वापर केल्याने भाज्या सुंदर दिसतात आणि चवही वाढते. तसे, धणे केवळ चवच वाढवत नाही तर आरोग्यासाठीही फायदेशीर आहे.

कृपया सांगा की धण्यामध्ये जीवनसत्त्वे, कॅल्शियम, लोह, अँटी-ऑक्सिडंट, अँटी-बॅक्टेरियल सारख्या अनेक गुणधर्म आहेत. अशा परिस्थितीत धणे खाल्ल्यास वजन कमी होतेच तसेच इतर आजारांपासूनही बचाव होतो. कोथिंबीर खाणे विशेषत: मधुमेह रूग्णांसाठी फायदेशीर आहे. चला तर जाणून घेऊया कोथिंबिरीच्या फायद्यांविषयी…

कोथिंबीर मधुमेहात फायदेशीर आहे

जेव्हा शरीरात इन्सुलिनचे प्रमाण असंतुलित होते तेव्हा मधुमेह होण्याचा धोका असतो. अशा लोकांना संतुलित भोजन देण्याची शिफारस केली जाते. औषधी व पौष्टिक गुणधर्म असलेल्या धणे खाणे फायद्याचे आहे कारण धणे ग्लाइसेमिक इंडेक्स 33 आहे. हे निर्देशांक, प्रत्यक्षात, अन्नद्रव्यांमधील कार्बोहायड्रेटचे प्रमाण आहे.

हे शरीरातील साखरेच्या पातळीचे प्रमाण आणि प्रभाव दर्शवते. यासह, कमी जीआई स्तरासह असलेल्या गोष्टी आहारात लवकर पचतात आणि वजन कमी करतात.

कसे वापरावे

जर तुम्ही मधुमेहाचे रुग्ण असाल तर 10 ग्रॅम संपूर्ण धणे ठेवा आणि 2 लिटर पाण्यात रात्रभर भिजवून ठेवा. सकाळी उठून हे पाणी रिकाम्या पोटी प्या. तसे, आपण दिवसभर हे पाणी वापरू शकता.

वास्तविक धण्यामध्ये फ्लेव्होनॉइड्स, पॉलीफेनॉल, बी-कॅरोटीनोईड्स सारखी संयुगे असतात. यामुळे हायपरग्लैकेमिक, इन्सुलिन डिस्चार्जिंग आणि रक्तातील इन्सुलिनचे उत्पादन होते. एवढेच नव्हे तर धण्याचे सेवन रक्तातील ग्लुकोजच्या पातळीवरही नियंत्रण ठेवते. चला, जाणून घेऊया धण्याचे इतर काही फायदे…

हृदय निरोगी ठेवा

धण्याचे सेवन केल्याने कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी होतेच, परंतु चरबीही कमी होते. म्हणून ते हृदयाच्या आरोग्यासाठी चांगले आहे आणि त्यास संबंधित आजारांचा कोणताही धोका राहत नाही.

पचनक्रिया तंदुरुस्त ठेवा

जर आपल्यास पोट आणि पाचक रोग असतील तर धण्याची पाने ताका बरोबर प्यायल्यास पचन क्रिया मजबूत होते. तसेच अपचन आणि आंबटपणाचा त्रासही निघून जातो.

वजन कमी करा.

जर आपण लठ्ठपणामुळे त्रस्त असाल आणि वजन कमी करायचं असेल तर, कोथिंबीर एका ग्लास पाण्यात 2 तास भिजवून ठेवा. यानंतर दोन तास मंद आचेत उकळा आणि दिवसातून २- 2-3 वेळा खा. असे केल्याने पोट भरलेले राहते आणि पुन्हा पुन्हा उपासमार होत नाही.

तोंडाच्या पुळ्यानपासून आराम भेटतो.

बहुतेक वेळा तोंडाच्या फोडांनी लोक त्रस्त असतात. जर आपल्यालाही पुन्हा पुन्हा ही समस्या येत असेल तर 250 मिली पाण्यात 1 चमचे धणे पावडर घाला आणि त्यातून आराम मिळेल. यानंतर ते चाळणीने फिल्टर करुन दिवसातून २- 2-3 वेळा या पाण्याने स्वच्छ धुवा. हे केल्याने तोंड येणेहि बंद होते.

त्वचा चमकत जाईल

डाग, मुरुम, सुरकुत्या या चेहर्‍यावर सामान्य समस्या आहेत. या समस्यांवर मात करण्यासाठी बरेचदा लोक क्रीम आणि इतर प्रकारच्या सौंदर्यप्रसाधनांचा वापर करतात, ज्यानी धोकादायक दुष्परिणाम होऊ शकतात. अशा वेळी धणे वापरणे तुमच्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते.

वास्तविक, धण्यात अँटी-ऑक्सीडंट, अँटी-बॅक्टेरियल, अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म असतात. ज्यासाठी त्वचेवर खोल पोषण होते.यासाठी आपल्याला एक चमचे धणे दाणे 1 कप पाण्यात रात्रभर भिजवावे आणि सकाळी उठून हे पाणी कापसाच्या तोंडावर टोनरच्या रूपात लावावे. आपण हे काही दिवस केल्यास, आपल्या चेहर्यावर एक स्पष्ट फरक दिसेल.

Disha

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *